GuruBrahmanSamaj.com

Free Social Services WebPortal

Study Material 21-11-2017

📲 શૈક્ષણિક સમાચાર 📲
20 November 2017
●▬▬▬ஜ۩۞۩ஜ▬▬▬▬●

📲લર્નિગ લાઈસન્સ માટે હવે પરીક્ષા નહીં
આપવી પડે, ઘરે બેઠા મળશે.

📲એમ.કોમ, એમ.એ બાહ્ય પરીક્ષાની બેઠક
વ્યવસ્થાની માહિતી.

📲દેશમાં એક સરખા શિક્ષણ માટે MHRD ની
કવાયત.

📲સાયન્સના ફોર્મ 23 નવેમ્બર સુધી લેટ ફ્રી
સાથે ભરાશે.

📲બેંક ખાતાના અભાવે હજારો વિદ્યાર્થી
શિષ્યવૃત્તિથી વંચિત.

📲ગુજરાત યુનિ.ના 167 કર્મીને અંતે ઉચ્ચત્તમ પગાર સ્કેલ અપાયો.

📲નવી પેરા મેડિકલ કોલેજોને આગામી વર્ષે
સમયસર મંજૂરી આપવા કાઉન્સિલોને ભલામણ કરાશે.

📲ચુંટણી ના કારણે જીટીયુએ ડીગ્રી ઇજનેરીની ટર્મ સપ્તાહ લંબાવી.
●▬▬▬ஜ۩۞۩ஜ▬▬▬▬●
Lavkesh – 7490860313

📲 જાણવા જેવું 📲
●▬▬▬ஜ۩۞۩ஜ▬▬▬▬●

 

📚📚 જાણવા જેવું 📚📚

Current Affairs
20 November 2017
➖➖➖➖➖
💥રાષ્ટ્રીય💥
➖➖➖➖➖

💥 ભારતના માનુષી છિલ્લર બન્યા મિસ વલ્ડ ૨૦૧૭.

💥 ભારતના માનુષી છિલ્લરે ચીનમાં એક ભવ્ય સમારોહમાં પ્રતિષ્ઠિત મિસ વલ્ડ ૨૦૧૭ નો ખિતાબ જીતેલ છે.

💥 આ ખિતાબ ભારતને ૧૭ વર્ષ બાદ ફરી મળેલ છે.

💥 આ પ્રતિયોગિતામાં પ્રથમ અને બીજા રનર્સ-અપ મિસ ઇંગ્લેન્ડ સ્ટેફની હિલ અને મિસ મૈકિસકો,એન્ડ્રીયા મેજા રહ્યા છે.

💥 હરિયાણાની ૨૦ વર્ષની માનુષી છિલ્લર એક મેડીકલ ક્ષેત્રની વિદ્યાર્થીની છે.

💥 માનુષી છિલ્લરે ઇંગ્લેન્ડ, ફ્રાંસ, કેન્યા અને મૈકિસકોને પાછળ રાખી દીધા છે.

💥 માનુષી છિલ્લર આ સન્માન મેળવનાર છઠ્ઠા ભારતીય વ્યકિત બન્યા છે.

💥 રીટા ફરિયા-૧૯૬૬, એશ્વર્યા રાય-૧૯૯૪, ડાયના હેડન ૧૯૯૭, યુક્તામુખી ૧૯૯૯, પ્રિયંકા ચોપરા-૨૦૦૦, અને માનુષી છિલ્લર-૨૦૧૭.

💥 દેશના એકમાત્ર મહિલા વડાપ્રધાન બનેલા ઈન્દિરા ગાંધીની ૧૦૦ મી જન્મ જયંતિ.

💥 ૧૯ નવેમ્બર ૨૦૧૭ ના રોજ તેની ૧૦૦ મી જન્મજયંતિ મનાવવામાં આવી.

💥 શક્તિઘાટ પર નવી દિલ્હીમાં એક ઈન્દિરા ગાંધીની જન્મ જયંતિ મનાવવા માટે એક સ્મારક કાર્યક્રમ આયોજિત કરાયેલ.

💥 ઇન્દિરા ગાંધી દેશના એકમાત્ર મહિલા પ્રધાનમંત્રી હતા.

💥 તેણીએ ૧૯૬૬ થી ૧૯૭૭ તથા ૧૯૮૦ થી ૧૯૮૪ વડાપ્રધાનના પદ પર રહ્યા હતા.

💥 દેશના પૂર્વ પ્રધાનમંત્રી મનમોહન સિંહને ઈન્દિરા ગાંધી શાંતિ પુરસ્કાર આપવામાં આવશે.

➖➖➖➖➖➖
💥આંતરરાષ્ટ્રીય💥
➖➖➖➖➖➖

💥 ૧૯ નવેમ્બર વર્લ્ડ ટોયલેટ ડે મનાવાયો.

💥 વૈશ્વિક વિકાસની પ્રાથમિકતા માટે સ્વચ્છતા જાળવવા માટે સયુંકત રાષ્ટ્રની મહાભાએ ૧૯ નવેમ્બરને વિશ્વ શૌચાલય દિવસના રૂપમાં જાહેર કરેલ.

💥 વર્ષ ૨૦૧૩ સુધી આ દિવસને આધિકારિક માન્યતા મળી ના હતી.

💥 આ વર્ષે મનાવવામાં આવેલ વિશ્વ શૌચાલય દિવસનો વિષય ‘વેસ્ટ વોટર’ રાખવામાં આવેલ.

➖➖➖➖➖➖
💥રમત-જગત💥
➖➖➖➖➖➖

💥 ચુકી ભાંબરીએ એટીપી ચેલેન્જર જીતવા માટે રામકુમાર નાથનને હરાવ્યા.

💥 પુણેના કેપીઆઈટી-એમએસએલટીએ ચેલેન્જર ફાઈનલમાં ભારતના રામકુમાર નાથનને હરાવી ભારતના ટેનિસ સ્ટાર યુકી ભાંબરીએ એટીપી ચેલેન્જર ટુર પર ૨૦૧૭ ની સીઝનનો પોતાનો પ્રથમ ખિતાબ જીતેલ છે.

💥 બાલીવાડી સ્પોર્ટ્સ કોમ્પ્લેક્ષમાં યુકી દેશના સિંગલ ખેલાડીએ રામનાથને પરાજિત કરેલ છે.

➖➖➖➖
💥અન્ય💥
➖➖➖➖

💥 વિશ્વભરમાં કોમી એકતા સપ્તાહ મનાવવામાં આવ્યુ.

💥 ૧૯ નવેમ્બરને વિશ્વમાં કોમી એકતા દિવસ તરીકે મનાવવામાં આવેલ.

💥 પુરા સપ્તાહનો આ છેલ્લા દિવસે રાષ્ટ્રીય એકતા દિવસ માનવામાં આવે છે.

💥 આ દિવસે વૈશ્વિક સમસ્યાઓ પર પણ ધ્યાન આપવામાં આવેલ.

➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖
Edited By :- Lavkesh – 7490860313

📚📚 જાણવા જેવું 📚📚
➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖

👁‍🗨💠🎯🔰👁‍🗨💠🔰♻💠👁‍🗨🎯
આજે પૂરા વિશ્વમાં ગ્રંથાલય સપ્તાહ તરીકે ઉજવાઇ રહ્યું છે.
👁‍🗨💠🎯🔰♻👁‍🗨🎯🔰♻👁‍🗨♻
✍યુવરાજસિંહ જાડેજા ગોંડલ (યુયુત્સુ) ૯૦૯૯૪૦૯૭૨૩

‘‘સત્‍યમ શિવમ સુંદરમ”નો સમન્‍વય એટલે ગ્રંથાલય”. જેને કોઇ ઉપમાં આપી ન શકાય તેનું નામ ગ્રંથાલય”, ??‘‘જેની કોઇ સિમા નથી તેનું નામ ગ્રંથાલય” ‘‘જેની કોઇ પાનખર આવતી નથી તેનું નામ ગ્રંથાલય”. ચાલો ઉજવીએ ગ્રંથાલય સપ્તાહ.

🎯👉ગ્રંથાલયએ માહિતી અને જ્ઞાનનો અનંત ભંડાર છે, જેનાં ઉપયોગ થકી મનુષ્‍ય પોતાનો માનવધર્મ શ્રેષ્‍ઠ રીતે નિભાવતા શીખવી શકે છે. હજારો વર્ષોની સંસ્‍કૃતિના નિચોડ રૂપી માનવીય મૂલ્‍યોનું જ્ઞાન ધરાવતા પુસ્‍તકોનું આશ્રયસ્‍થાન ગ્રંથાલયમાં છે.

🎯👉આવા ગ્રંથાલયો મનુષ્‍યને સત્‍યનો પાઠ શીખવે છે. મહા માનવો એ સત્‍યને જ ઇશ્વર કહે છે. આથી આ સત્‍ય રૂપી ઇશ્વરનો બોધ અને સાક્ષાત્‍કાર ગ્રંથાલયમાં રહેલ પુસત્‍કો કરાવે છે. જે પુસ્‍તકો જ્ઞાનીઓના જીવન અને કવનથી સમૃદ્ધ હોય છે. માટે પુસ્‍તકો રાખવા ઘર મોટા નહીં પરંતુ સંસ્‍કાર મોટા જોઇએ છે.

👁‍🗨🙏👉વળી ગ્રંથાલયો મનુષ્‍યને શીવ તત્‍વની પ્રાપ્તિ ધરાવે છે. હજારો વર્ષોથી ધર પોતાની સાધના તપヘર્યા અને કર્મોથી અગમ તત્‍વની ઉપાસના કરતાં સાધુ સંતો મહંતોએ જીવનના ગઢ રહસ્‍યો અને તેના કાયદારૂપ શીવ તત્‍વની ખોજ કરેલ છે. આવા પરમતત્‍વની અનુભૂતિ, સાધના અને રહસ્‍યોના નીચોડ સમા પુસ્‍તકો ગ્રંથાલયમાં સંગ્રહીત હોય છે. જે માનવીને જગતના નિર્માણના રહસ્‍યો રૂપી શીવતત્‍વને સમજાવે છે, માટે રામ નથી રામાયણમાં, કૃષ્‍ણ નથી ગીતામાં, ખુદા નથી કુરાનમાં, ક્રાઇસ્‍ટ નથી બાઇબલમાં : તે બધા માણસના ચારિત્ર્યમાં છે, ચારિત્ર તે નીતિમાં છે, નિતી સત્‍યમાં છે, સત્‍ય એ જ શિવ છે.

🎯🔰👉૧૫મી સદીમાં છાપકામની નવી પદ્ધતિ આવ્‍યા બાદ પુસ્‍તક નિર્માણમાં ક્રાંતિ આવી છે અને કવોલીટીમાં સુધારો આવ્‍યો અને કિંમતમાં ઘટાડો આવ્‍યો ઉચ્‍ચ ટેકનીકલ ઉપયોગથી આકર્ષક ગ્રંથો બનવા અને વાચક વર્ગનો વધારો થયો. નાના ગ્રંથાલયો / મહાન ગ્રંથાલયોની સ્‍થાપનાઓ થઇ અને આ ગ્રંથાલયમાં વિવિધ પ્રકારે વહીવટની દ્રષ્‍ટિએ નિર્માણ થઇ. શૈક્ષણિક ગ્રંથાલયો / ઔદ્યોગિક ગ્રંથાલયો / સરકારી ગ્રંથાલયો / ખાનગી ગ્રંથાલયો / જાહેર ગ્રંથાલયો, ધાર્મિક ગ્રંથાલયો, ગ્રંથાલયોને ઉપયોગી થયા, તેમાં કોઇપણ ગ્રંથાલયમાં વર્ગીકરણ પદ્ધતીએ પુસ્‍તકો ગોઠવવામાં આવ્‍યો હોય તો ઘડીના છઠ્ઠા ભાગમાં પુસ્‍તક જોઇએ ત્‍યારે મળી શકે અને આ ઇન્‍ટરનેટ યુગમાં ઇ-બુકનો જમાનો છે ત્‍યારે આ શ્રેષ્‍ઠ પદ્ધતિ બહુ જ કામમાં આવે છે.

♻📚📚📙સામાન્‍ય રીતે ૧૯૫૦માં એ જોવામાં આવ્‍યું કે, લોકો બુકસની બદલે રેડિયો / ટેલીવીઝન / સંગીતના સાધનો / કલબમાં જવા લાગ્‍યા છે. પોતાના પરસેવાની કમાણી અન્‍ય જગ્‍યાએ વાપરવા લાગ્‍યા છે જેમાંથી સંસ્‍કાર મળતા નથી તેથી આમ, સૌ પ્રથમ અમેરિકન લાયબ્રેરી એસોસીએશને નેશનલ બુક કમિટી નામની સંસ્‍થાની ૧૯૫૪માં સ્‍થાપના કરી તેમણે અમેરીકાના નાગરિકો તેઓના નવરાશના સમયમાં વાંચન કરી સંસ્‍કાર મેળવીને કુટુંબનું ખર્ચ, હેલ્‍થ અને આવકમાં વૃદ્ધિ કરે તેવા પ્રયત્‍નો શરૂ કર્યા.

📕📚📒📚આ શુભ હેતુથી શરૂ કરેલ નવી પદ્ધતિ પ્રોત્‍સાહિત કરી જેનાથી વાંચકોને પ્રોત્‍સાહિત કરી, ગ્રંથાલયની ઉપયોગીતા વધારી લોકો વધુ શિક્ષીત થાય, આયોજન બદ્ધ જીંદગી જીવે. નેશનલ બુક કમિટીએ નેશનલ લાયબ્રેરી વિકનો પ્‍લાન ઘડયો વાંચકો વધારે થાય, બુકની ખરીદી થાય, આ કમિટીએ નવું સૂત્ર આપ્‍યું : 📘📒📙‘‘જાગો અને વાંચો”
📚📕📚આમ, ૧૯૭૪માં અમેરિકન લાયબ્રેરી એસોસીએશને નેશનલ લાયબ્રેરી વિક ઉજવવાનું નક્કી કર્યુ અને આમ, પુરા વિશ્વમાં આજે આ શુભ આશ્રયથી ઉજવાતો ગ્રંથાલય …

💐👏💐👏👏👏💐👏👏💐
આજે મારા સોથી પ્રિય કવિની પુણ્યતિથિ છે.. ફૈઝ અહમદ ફૈઝ .ત્યારે એમની મારી મનપસંદ અમૂક ગઝલ અને કવિતા
👏👏👏👏👏👏👏👏👏👏
✍યુવરાજસિંહ જાડેજા ગોંડલ યુયુત્સુ ૯૦૯૯૪૦૯૭૨૩
*गुलों में रंग भरे, बाद-ए-नौबहार चले
चले भी आओ कि गुलशन का कारोबार चले*

ફૂલોમાં રંગ આવે, નવી વસંતનો પવન પ્રસરે, ચાલ્યા પણ આવો કે આ બાગનો કારોબાર ચાલે..[જીવનના બાગમાં નવી વસંત તો તારા આગમનથી જ સંભવ છે]

क़फ़स उदास है यारो, सबा से कुछ तो कहो
कहीं तो बहर-ए-ख़ुदा आज ज़िक्र-ए-यार चले

🎯👉દોસ્તો, કેદખાનું ઉદાસ છે, હવાને કંઈક તો કહો; ખુદાને ખાતર ક્યાંક તો આજે યારનો ઉલ્લેખ થાય… [કાયાના કેદખાનામાં શ્વાસનો પવન પણ જો પ્રિયતમાની વાત લઈને આવે તો ઉલ્લાસ થાય]

🔰🔰कभी तो सुब्ह तेरे कुंज-ए-लब से हो आग़ाज़
कभी तो शब सर-ए-काकुल से मुश्क-ए-बार चले

🎯ક્યારેક તો સવારની શરૂઆત તારા હોઠના કુંજાથી થાય, ક્યારેક તો રાત વાંકડિયા ઝુલ્ફની ખુશબોથી તર થઈ રહે… [સંભોગશૃંગારરસથી ભર્યોભાદર્યો શેર]

🎯बड़ा है दर्द का रिश्ता, ये दिल ग़रीब सही
तुम्हारे नाम पे आयेंगे ग़मगुसार चले

🎯દર્દનો સંબંધ મોટો છે, ભલે આ દિલ ગરીબ કેમ ન હોય, તારા નામ પર દુઃખભંજકો આવી રહેશે… [જેમ અંધારું અલગ અલગ વસ્તુઓના અસ્તિત્વને ઓગાળીને એક કરી દે છે એમ જ દુઃખ-દર્દ માણસોને એકમેક સાથે જોડી દે છે.]

जो हम पे गुज़री सो गुज़री मगर शब-ए-हिज्राँ
हमारे अश्क तेरी आक़बत सँवार चले

હે વિરહ રાત્રિ ! અમારા પર જે વીત્યું એ વીત્યું પણ અમારા આંસુ તારું ભવિષ્ય સજાવી ગયા. [પ્રેમીની બરબાદી જ વિરહની રાત્રિનો સાચો શૃંગાર છે.]

हुज़ूर-ए-यार हुई दफ़्तर-ए-जुनूँ की तलब
गिरह में लेके गरेबाँ का तार तार चले

પ્રિયતમાની હાજરીમાં બેસુમાર ઝનૂનની તલપ થઈ પણ ખિસ્સામાં કોલરના તાર-તાર લઈને ચાલ્યા [પ્રિયજનની ઉપસ્થિતિમાં પ્રેમના ઉન્માદની ને પ્રેમીની પ્રતિષ્ઠા (કોલર) બિચારાની શી કિંમત?!]

मक़ाम ‘फैज़’ कोई राह में जचा ही नहीं
जो कू-ए-यार से निकले तो सू-ए-दार चले

રસ્તામાં બીજો કોઈ વિસામો પસંદ જ ન આવ્યો. જો યારની ગલીમાંથી નીકળ્યા તો સીધા ફાંસીના માંચડા પર ચાલ્યા [દિલરૂબાની ગલી છોડવાનો બીજો મતલબ શો? મૃત્યુ જ સ્તો.]

– फ़ैज़ अहमद फ़ैज़

✍યુવરાજસિંહ જાડેજા ગોંડલ યુયુત્સુ ૯૦૯૯૪૦૯૭૨૩
〰💐👏✅⭕💠👁‍🗨〰🔰🇮
બંને જગતને તારી મહોબતમાં હારીને,
ક્યાં જઈ રહ્યો કોઈ વિરહ રાત્રિ ગુજારીને.

વેરાન સુરાલય, સુરાહી જામ ખિન્ન છે,
તું ગઈ, પછી રિસાયા દિવસ સૌ વસંતના.

તક આ ગુનાહની અને ચાર જ દિવસ મળી,
જોઈ લીધી છે હામ મેં પરવરદિગારની.

દુનિયાએ તારી યાદથી અળગો કરી દીધો,
તુજથી યે દિલફરેબ છે દુઃખ રોજરોજનાં.

એ ભૂલથી હસી પડ્યા છે આમ આજે ફૈઝ,
નાદાન દિલમાં કેવો વલોપાત છે ન પૂછ.

– ફૈઝ અહમદ ફૈઝ અનુ.- હરીન્દ્ર દવે

दोनों जहान तेरी मोहब्बत मे हार के
वो जा रहा है कोई शबे-ग़म गुज़ार के

वीराँ है मयकदः[1] ख़ुमो-सागर[2] उदास हैं
तुम क्या गये कि रूठ गए दिन बहार के

इक फ़ुर्सते-गुनाह मिली, वो भी चार दिन
देखें हैं हमने हौसले परवरदिगार[3] के

दुनिया ने तेरी याद से बेगानः कर दिया
तुम से भी दिलफ़रेब[4] हैं ग़म रोज़गार के

भूले से मुस्कुरा तो दिये थे वो आज ’फ़ैज़’
मत पूछ वलवले दिले-नाकर्दःकार[5] के

शब्दार्थ:

↑ शराबघर
↑ सुराही और जाम
↑ ईश्वर, ख़ुदा
↑ दिल को धोखा देने वाले
↑ अनुभवहीन हृदय

💐👏♻👏💐♻👏👏👏

બંને જગતને તારી મહોબ્બતમાં હારીને
ક્યાં જઈ રહ્યો કોઈ વિરહરાત્રિ ગુઝારીને.

વેરાન સુરાલય, સુરાહી જામ ખિન્ન છે,
તું ગઈ, પછી રિસાયા દિવસ સૌ વસંતના.

તક આ ગુનાહની અને ચાર જ દિવસ મળી,
જોઈ લીધી છે હામ મેં પરવરદિગારની.

દુનિય…

 

👇💠👇💠👇💠👇💠👇💠👇
હિંદવી સ્વરાજના પ્રણેતાના અનુયાયી અલગ અલગ જન્મજયંતી મનાવે છે અને વૈજ્ઞાનિકો વળી ત્રીજી દર્શાવે છે
💠🎯💠💠🎯💠🔰💠🔰💠🔰

ભારતમાં આજકાલ ઈતિહાસ પુનર્લેખનનો યુગ ચાલી રહ્યો છે. બ્રિટિશ શાસનમાં લખાતો-ભણાવાતો ઈતિહાસ ખોટ્ટાડો હતો અથવા તો મુસ્લિમશાસકો ભણી દ્વેષપ્રેરિત હતો એવું જણાવીને સાચો અને હિંદુદૃષ્ટિનો કે ઈન્ડિયનાઈઝ્ડ ઈતિહાસ લખાવવા અને ભણાવવાનો આગ્રહ કરાવાઈ રહ્યો છે. ઈતિહાસકારોમાં તડાં પડી ગયાં છે. ડાબેરી ઈતિહાસકારો અને જમણેરી ઈતિહાસકારોનાં દૃષ્ટિબિંદુ મુજબ ઈતિહાસને નિહાળવાની કોશિશ થઈ રહી છે એટલું જ નહીં, યુનિવર્સિટીઓ અને શાળાસ્તરે પણ સત્તાધીશોની અનુકૂળતા મુજબનો ઈતિહાસ ભણાવવાની દરખાસ્તો બેપાંદડે છે. અગાઉ લખાયેલો અથવા ભણાવાતો ઈતિહાસ સાચો હતો કે કેમ એ વિશે પ્રશ્નો ઊઠાવવામાં આવતા હોય તો એ ઈતિહાસને સુધારવા અને ભણાવવાની ઝુંબેશોના નવયુગના ઈતિહાસને ભવિષ્યમાં કેવો ગણાશે એ મહાપ્રશ્ન બની રહે છે.

💠🙏ભારતમાં નાયક તરીકેની છબિ ધરાવતા છત્રપતિ શિવાજી મહારાજના ઈતિહાસની બાબતમાં પણ ઘણાબધા વિરોધાભાસો અત્યારના શાસકોમાં અને મહારાષ્ટ્રના ઈતિહાસકારોમાં જોવા મળે છે. સૌથી પહેલી વાત તો એ છે કે શિવાજી મહારાજના ‘હિંદવી સ્વરાજ’ને આદર્શ માનીને મહારાષ્ટ્ર જેવા રાજ્યમાં શાસન કરતા રહેલા કોંગ્રેસ, રાષ્ટ્રવાદી કોંગ્રેસ કે ભારતીય જનતા પક્ષ અને શિવસેના જેવા રાજકીય પક્ષના નેતાઓ છત્રપતિની જન્મતારીખ વિશે આજ દિવસ સુધી એકમતિ સાધી શક્યા નથી. પછી શિવાજી મહારાજના સમગ્ર વ્યક્તિત્વની બાબતમાં એમની વચ્ચે સર્વાનુમત હોવાની શક્યતા તો જણાય જ ક્યાંથી?

હિંદવી સ્વરાજ એટલે હિંદુ સ્વરાજ નહીં

*છત્રપતિ શિવાજી મહારાજને માત્ર હિંદુ શાસક ગણાવવા એ ભૂલભરેલું છે. એમનો આદર્શ હિંદવી સ્વરાજનો હતો, હિંદુ સ્વરાજનો નહીં. એ કોઈ ધર્મવિશેષ પ્રત્યે વિશેષ અનુરાગ કે દ્વેષ સાથે નહીં, પણ પ્રજાના ધાર્મિક ભેદ કર્યા વિના સમગ્ર પ્રજાને ન્યાયી રીતે શાસન કરનાર રાજવી હતા. હકીકતમાં એમનું શાસન માત્ર છ વર્ષ જેટલા ટૂંકા સમયગાળાનું એટલે કે ઈ.સ. ૧૬૭૪થી ૧૬૮૦ લગીનું જ રહ્યું. પેલેસ વોરને કારણે એમની આઠ પત્નીઓમાંથી બીજા ક્રમનાં સોયરાબાઈ થકી ઝેર અપાતાં લોહીની ઊલ્ટીઓ કરનાર છત્રપતિએ ૧૬૮૦માં જીવ ત્યાગ્યો હતો. તે સમયગાળામાં ચોફેર મુઘલ કે મુસ્લિમ શાસકોની બોલબાલા હતી ત્યારે શિવાજીએ પોતાના વિશ્વાસુ હિંદુ અને મુસ્લિમ સરદારોના સાથસહકારથી શિવશાહીની સ્થાપના કરી હતી.
શિવાજીના પિતા પણ બિજાપુર-કર્ણાટકના મુસ્લિમ શાસકના સરદાર હતા. શિવાજીએ ઉત્તરે સુરત વારંવાર લૂટ્યું, હિંદુ તથા મુસ્લિમ વેપારીઓ કનેથી લાખોની લૂંટ ચલાવી, પરંતુ અંગ્રેજોના આશ્રમને હાથ નહીં લગાડ્યાનું સુરત મહાનગરપાલિકાએ પ્રકાશિત કરેલા ઈતિહાસમાં નોંધાયું છે. ‘સુરત ઈતિહાસદર્શન’ના પ્રથમ ખંડમાં શિવાજીની સુરતની લૂંટની લાવણીમાં ‘સત્તર વાર સુરતને લૂંટ્યું છત્રપતિ છાપો મારી’ના ઉલ્લેખ સાથે હાહાકાર મચાવાયાનું નોંધ્યું છે.*

💠👉સુરત મુઘલ બાદશાહની હકૂમતમાં હતું અને બાદશાહ ઔરંગઝેબની આણ હેઠળ હતું. શિવાજીને રાજાનું બિરુદ બાદશાહ ઔરંગઝેબે આપ્યું હતું. એના સરસેનાપતિ જયસિંહે મુઘલ બાદશાહ સામે સમજૂતી કરી લેવા ખૂબ સમજાવ્યા છતાં છત્રપતિ શિવાજીએ સ્વતંત્ર રાજ સ્થાપવાની જીદ જાળવીને આજના મહારાષ્ટ્ર અને તમિળનાડુના તાંજોર લગી પોતાના રાજની આણ વર્તાવી હતી.

મહારાષ્ટ્રના શાસકો નોખો જન્મદિન મનાવે છે

બળૂકા રાષ્ટ્રપુરુષ છત્રપતિ શિવાજીએ પોતાને મેવાડના સિસોદિયા રાજપૂતોના વંશજ ગણાવ્યા હતા. રાજ્યના બ્રાહ્મણોએ એમને ક્ષત્રિય ગણવાનો નન્નો ભણ્યો ત્યારે કાશી-બનારસથી ગાગા ભટ્ટને તેડાવીને રાજ્યાભિષેકનું આયોજન કરાવ્યું હતું. ગોવંશના સંરક્ષક જ નહીં, પોતાની પ્રજાના પણ રક…

 

👁‍🗨♦⭕💠👉♦👁‍🗨♦♻🎯
બાળ દિનની ઉજવણીઓ
✅👁‍🗨👁‍🗨🙏👉♻👁‍🗨✅♻♻
✍યુવરાજસિંહ જાડેજા ગોંડલ યુયુત્સુ ૯૦૯૯૪૦૯૭૨૩

*20 નવેમ્બર એ સાર્વત્રિક બાળ દિન છે.એ ભારતમાં બાળ દિન 14 નવેમ્બરે છે.
વિશ્વવ્યાપકપણે, બાળ દિન એ દર વર્ષે 20મી નવેમ્બરના ઉજવવામાં આવે છે.આ તારીખ બાળપણને ઉજવવા માટે પસંદ કરવામાં આવી હતી.1959ની સાલ પહેલા બાળ દિન વિશ્વવ્યાપકપણે ઓક્ટોબર મહિનામાં ઉજવવામાં આવતો હતો.તેને યુએન જનરલ એસેમ્બલીમાં નક્કી કર્યા મુજબ પ્રથમ વાર 💠1954ના વર્ષમાં ઉજવવામાં આવ્યો હતો.💠મૂળભૂત રીતે આ દિવસની સ્થાપના બાળકોમાં સમજણ અને સાંપ્રદાયિક વિનિમયને વિકસિત કરવાના એકમાત્ર લક્ષ્ય સાથે કરવામાં આવી હતી,તેમજ સંપૂર્ણ વિશ્વમાં,બાળકોના કલ્યાણને પ્રોત્સાહિત કરવાના હિતાધિકારી કાર્ય વિશે જાગૃતિ લાવવા માટે પણ કરવામાં આવી હતી.*

👁‍🗨♻20મી નવેમ્બરની તારીખની પસંદગી કરવામાં આવી કારણકે યુનાઈટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલી દ્વારા સ્વીકૃત બાળકોના હકોની ઘોષણા જે દિવસે કરવામાં આવી હતી,તેની 1959માં આવતી જયંતિને આ દિવસ સૂચવે છે.

🎯👇1989માં બાળ હકો પરના કરાર પર તે સમાન દિવસે જ હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા,ત્યારથી 191 રાજ્યો દ્વારા તેને માન્ય કરવામાં આવ્યું છે.

🎯👉સંપૂર્ણ વિશ્વમાં બાળ દિનની પ્રથમ ઉજવણી બાળ કલ્યાણ,જીનીવા માટેના આંતર્રાષ્ટ્રીય યુનીયનના પ્રાયોજન હેઠળ ઓક્ટોબર,1953માં થઈ હતી.સાર્વત્રિક બાળ દિનનો વિચાર સ્વર્ગસ્થ વી.કે.કૃષ્ણન મેનન દ્વારા પ્રસ્તુત કરવામાં આવ્યો હતો અને 1954માં યુનાઈટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલી દ્વારા સ્વીકૃત કરવામાં આવ્યો હતો.

👉💠20 નવેમ્બર એ સાર્વત્રિક બાળ દિન છે. 1954માં યુએન જનરલ એસેમ્બલી દ્વારા પ્રથમવાર ઘોષિત કરવામાં આવ્યો હતો,પહેલું તો બાળકોમાં સમજણ અને પારસ્પરિક વિનિમય વધારવા અને બીજું વિશ્વના બાળકોના કલ્યાણને વિકસિત કરવા અને તેનો લાભ લેવાના કાર્યનું મંડાણ કરવા માટે તમામ દેશોને પ્રેરિત કરવા માટેના એક એવા દિવસને સંસ્થાપિત કરવા આની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી.

💠🎯👉આગળ બતાવ્યા પ્રમાણે, ભારતમાં બાળ દિન મસ્તી અને આનંદના દિવસ તરીકે બાળપણની ઉજવણી,બાળકો અને નહેરૂજીનો તેમના પ્રત્યેના પ્રેમ તરીકે પંડિત નહેરૂજીના જન્મદિને ઉજવવામાં આવે છે. તેમના બાળકોના પ્રત્યેના પ્રેમને એક શ્રદ્ધાંજલિ તરીકે,નહેરૂજીના જન્મદિનને સંપૂર્ણ ભારતમાં ‘બાળ દિન’ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.

🎯👉બાળ દિનની ઉજવણી એટલે બાળકોને મોજ કરવાનો અને દેશના શિક્ષિત અને સ્વસ્થ નાગરિક તરીકે વિકસવાનો અધિકાર આપવો,અને જો તમે તમારા બાળકને બીજાઓ સાથે વહેંચણી કરવાનું મૂલ્ય શીખવો તો તેઓ કેટલા ભાગ્યશાળી કહેવાય,પછી નાકે માત્ર તમારૂ બાળક એક જવાબદાર માનવી તરીકે વિકસશે પણ સાથે બીજા બાળકો પણ તમારી ઊંડીવિચારસરણીથી કર્તવ્યભ્રષ્ટ થતા અટકી શકશે.

👁‍🗨💠બાળ દિનનું મહત્વ
પણ આ બધા આડંબર અને ભવ્યતાની સાથે,આપણે ચાચા નહેરૂના વાસ્તવિક સંદેશા પરથી દ્રષ્ટી ખસેડવી જોઈએ નહી.જે આપણા બાળકોને વિકસવા માટે સુરક્ષિત અને પ્રેમાળ વાતાવરણ પ્રદાન કરે છે તેમજ તેમને વિશાળ અને સમાન તકો આપે છે જેના દ્વારા તેઓ રાષ્ટ્રના વિકાસમાં લાંબા ડગલા લઈ શકે અને ફાળો આપી શકે.આ દિવસ આપણા સહુને બાળકોના કલ્યાણ તરફની આપણી વચનબદ્ધતાને તાજી કરવાની અને ચાચા નહેરૂના આદર્શો અને તેમના ઉદાહરણો દ્વારા જીવવાનું શીખવવા માટેની એક સ્મૃતિ પૂરી પાડે છે

👁‍🗨💠બાળકોની ઉજવણી માટે શા માટે તેમના જન્મદિવસની પસંદગી કરવામાં આવી તેનું કારણ બાળકો પ્રત્યેનો તેમનો પ્રેમ અને અનુરાગ હતો. સ્વતંત્રતા માટેની તેમની આકરી જહેમત પછી ભારતના પ્રથમ વડાપ્રધાન બનવા માટે પંડિત નહેરૂને દેશના વિશિષ્ટ બાળક તરીકે સંબોધવામાં આવે છે

👁‍🗨💠ભારતમાં તેને 14મી નવેમ્બરે ઉજવવામાં આવે …

 

⛴🛳🛥🚤🚢⛴🛳🛥🚤🚢⛴
જહાજ વૈતરણા (વીજળી)
વરાળથી ચાલતું જહાજ
🚢🚢ગુજરાતનું ટાઈટેનિક🚢🚢
⛵🚤🛥🛳⛴🚢🚤⛵🚢⛴🛳
✍યુવરાજસિંહ જાડેજા ગોંડલ યુયુત્સુ ૯૦૯૯૪૦૯૭૨૩

🚢⛴🛳વૈતરણા જહાજ, જે વીજળી અથવા હાજી કાસમની વીજળી તરીકે જાણીતું હતું, એ. જે. શેફર્ડ અને કુાં, મુંબઈની માલિકીનું જહાજ હતું. આ જહાજ ૮ ડિસેમ્બર ૧૮૮૮ ના રોજ ગુજરાતના સૌરાષ્ટ્ર નજીક વાવાઝોડાંમાં માંડવીથી મુંબઈ જતી વખતે ખોવાઈ ગયું હતું. આ દુર્ઘટનામાં ૭૪૦થી વધુ લોકો ખોવાઈ ગયા હતા. આ ઘટનાને કારણે ઘણાં દરિયાઈ કાવ્યો અને લોકગીતો રચાયા છે.

🛳⛴આ જહાજને વૈતરણા નામ મુંબઈ વિસ્તારની વૈતરણા નદી પરથી અપાયું હતું. જહાજનું હુલામણું નામ વીજળી હતું, કારણ કે જહાજ વીજળીના ગોળાઓ વડે પ્રકાશિત હતું. જહાજને ઘણીવાર🚤🛥 “ગુજરાતના ટાઈટેનિક” તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, જોકે ટાઈટેનિક તેનાં ૨૪ વર્ષ પછી ડૂબ્યું હતું.

🚀વૈતરણા ગ્રેંજમથ ડોકયાર્ડ કાું. લિ. દ્વારા ૧૮૮૫માં બનાવવામાં આવેલું વરાળથી ચાલતું અને સ્ટીલથી બનેલું જહાજ હતું. તેને બનતા ત્રણ વર્ષ લાગ્યા હતા. તેમાં ત્રણ મજલા, પચ્ચીસ ઓરડા હતા અને બે જહાજસ્થંભો હતા.[૬] તેની વજન ક્ષમતા ૨૯૨ ટન હતી જેમાં ૨૫૮ ટન તૂતકની નીચે હતી. વરાળ એન્જિનને બે સિલિન્ડર હતા, જેનો વ્યાસ ૨૧” હતો અને જે ૪૨” અને 30″ ના હડસેલા વડે ૭૩ હોર્સપાવર શક્તિ ઉત્પાદન કરતા હતાં. આ એન્જિનનું ઉત્પાદન ડુન્સમુર એન્ડ જેક્સન, ગ્લાસગોએ કર્યું હતું. જહાજની લંબાઈ ૧૭૦.૧ ફીટ, પહોળાઈ ૨૬.૫ અને ઊંડાઈ ૯.૯ ફીટ હતી.

🛸જહાજ માંડવી, કચ્છ (તે સમયનું કચ્છ રજવાડું) અને મુંબઈ વચ્ચે મુસાફરો અને માલ-સામાન લઇને આવન-જાવન કરતું હતું. ૮ રૂપિયાના દરે આ જહાજ માંડવીથી મુંબઈની સફર ૩૦ કલાકમાં પૂરી કરતું હતું.[૨] આ વિસ્તારનાં જહાજો તોફાનોનો સામનો કરવા માટે બનાવેલા નહોતા કારણ કે સામાન્ય રીતે જહાજો બંદરોથી બંદર પર શાંત વાતાવરણમાં સફર કરતાં હતાં અને તોફાનો દરમિયાન બંદરો પર લાંગરેલા રહેતા હતા.

🚢🚢વૈતરણા માંડવી બંદર પર ગુરૂવાર, ૮ નવેમ્બર ૧૮૮૮ (વિક્રમ સવંત ૧૯૪૫ની કારતક સુદ પાંચમ)ના રોજ બપોરે લાંગર્યું હતું અને ૫૨૦ પ્રવાસીઓને લઈને દ્વારકા માટે રવાના થયું. દ્વારકા પહોંચ્યા બાદ વધુ પ્રવાસીઓ લીધા બાદ સંખ્યા ૭૦૩ પર પહોંચી. તે પોરબંદર માટે રવાના થયું. લોકવાયકા મુજબ, પોરબંદર બંદરના સંચાલક લેલીએ કપ્તાનને સમુદ્રમાં સફર કરવાની ના પાડી હતી પણ પછી થયેલા સંશોધનો મુજબ આ વાત ખોટી હતી. ખરાબ હવામાનને કારણે જહાજ પોરબંદર પર રોકાયું નહી અને સીધું મુંબઈ જવા રવાના થયું. સાંજ પડતાં તે માંગરોળના દરિયા કિનારે દેખાયું હતું અને કેટલાંક લોકોએ તેને માધવપુર (ઘેડ) નજીક ભારે તોફાનમાં તૂટેલું દેખાયું હોવાનો દાવો કર્યો હતો. બીજા દિવસે જહાજને ખોવાયેલું જાહેર કરવામાં આવ્યું હતું.

🚢🚢તૂટેલા જહાજનો કોઈ ભાગ અથવા કોઇ મૃતદેહો મળ્યાં નહી. જહાજ મોટાભાગે અરબી સમુદ્રના તોફાનમાં તૂટી ગયેલ માની લેવાયું.લોકવાયકા મુજબ ૧૩૦૦ લોકો મૃત્યુ પામ્યા હતા પરંતુ જહાજ પર ૭૪૬ લોકો (૭૦૩ પ્રવાસીઓ અને ૪૩ જહાજના કર્મચારીઓ) સવાર હતા.બીજા અહેવાલો મુજબ ૭૯૮ ૭૪૧ (૩૮ જહાજી કર્મચારીઓ અને ૭૦૩ પ્રવાસીઓ)અને ૭૪૪ લોકોનો સમાવેશ થાય છે. જહાજમાં ૧૩ જાનના જાનૈયાઓ અને ડિસેમ્બરમાં મુંબઈ યુનિવર્સિટીની મેટ્રીકની પરીક્ષા આપવા માટે જતાં સંખ્યાબંધ વિદ્યાર્થીઓ સામેલ હતા.

કાસમ ઇબ્રાહિમ અથવા હાજી કાસમ જહાજનો કપ્તાન હતો. તે બોરિવલી અને દહીંસર વચ્ચેની જમીનનો જમીનદાર હતો. તેનું કાર્યાલય અબ્દુલ રહેમાન સ્ટ્રીટ પર આવેલું હતું અને તે મલબાર હીલમાં રહેતો હતો. કોઇ ફકીરે તેને આશીર્વાદ આપ્યા હતા કે તે ૯૯ જહાજોનો માલિક થશે અને વીજળી તેનું છેલ્લું જહાજ હશે. મુંબઈ સેન્ટ્રલ વિસ્તારની હાજી કાસમ ચાલનું નામ તેના પરથી…

 

🔘🔰🔘🔰🔘🔰🔘🔰🔘🔰
🔰ઈતિહાસમાં 20 નવેમ્બરનો દિવસ
🔰🔘🔰🔘🔰🔘🔰🔘🔰🔘

♻👁‍🗨♦✅💠⭕♻♦✅💠⭕
🔷🔷કાશ્મીર એવં હૈદરાબાદ🔶🔶
♻♦👁‍🗨⭕💠♻♦⭕💠♻♦

———સરદાર પટેલને ભારતના ગૃહમંત્રીનાં રૂપમાં પોતાનાં કાર્યકાલ દરમિયાન કાશ્મીરના સંવેદનશીલ મામલામાં સુલઝાવવામાં કેટલીય ગંભીર મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડયો હતો. એમનું માનવું હતું કે કાશ્મીર મુદ્દાને સંયુક્તરાષ્ટ્રમાં ઉછાળવો ના જોઈએ. વાસ્તવમાં એ મુદ્દાને સંયુક્ત રાષ્ટ્રસંઘમાં લઇ જતાં પહેલા જ એને સુલઝાવી શકાયો હોત !!! હૈદરાબાદ રિયાસતના સંબંધમાં સરદાર પટેલ સમજૌતા માટે પણ તૈયાર નહોતાં. પછીથી લોર્ડ માઉન્ટબેટનનાં આગ્રહ પર જ એ ૨૦l નવેમ્બર ૧૯૪૭ ના રોજ નિઝામ દ્વારા બાહ્ય મામલામાં ભારત રક્ષા એવં સંચાર મંત્રાલય, ભારત સરકારને સોંપી દેવા માટે સહમત થયાં !!!! હૈદરાબાદને ભારતમાં વિલયના પ્રસતાવને નિઝામ દ્વારા અસ્વીકાર કરી દેવાં પર અતંત: ત્યાં સૈનિક અભિયાનનું નેતૃત્વ કરવાં માટે સરદાર પટેલે જનરલ જે. એન. ચૌધરીને નિયુક્ત કરીને શીઘ્રાતિશીઘ્ર કાર્યવાઈ પૂરી કરવાનો નિર્દેશ આપ્યો !!! સૈનિકો હૈદરાબાદ પહોંચી ગયાં અને સપ્તાહભરમાં જ હૈદરાબાદને ભારતમાં વિધિવત વિલીન કરી દીધું

…… એક વાર સ્વયં સરદાર પટેલે જ એચ.વી. કામઠનેબતાવ્યું હતું કે —– ” યદિ જવાહરલાલ નહેરુ અને ગોપાલસ્વામીઆયંગર કાશ્મીરના મુદ્દા પર હસ્તક્ષેપ ના કરત અને એમને ગૃહ મંત્રાલયથીઅલગ ના કરત તો હું હૈદરાબાદની જેમ જ આ મુદ્દાને પણ આસાનીથી દેશ-હિતમાં સુલાઝાવી દેત !!!!” (કાશ્મીર વોલ્યુમસ – સરદાર પટેલ)હૈદરાબાદના મામલામાં પણ જવાહરલાલ નહેરુ સૈનિક કાર્યવાહીના પક્ષમાં નહોતાં …… એમણે સરદાર પટેલને એ પરામર્શન આપ્યું હતું કે —–
🎯👉“આ પ્રકારના મસલાને સુલઝાવવાથી સંપૂર્ણ ખતરો અને અનિશ્ચિતતા છે. એ ઇચ્છતાં હતાં કે હૈદરાબાદમાં કરવામાં આવેલી સૈનિક કારવાઈને સ્થગિત કરી દેવામાં આવે. આમાં રાષ્ટ્રીય એવં આંતરરાષ્ટ્રીય જટિલતાઓ ઉત્પન્ન થઇ શકે છે ” પ્રખ્યાત કોંગ્રેસી નેતા પ્રો. એન. જી. રંગાની પણ રાય હતી કે વિલંબથી કરવામાં આવેલી કાર્યવાહી માટે નહેરુ, મૌલાના અને માઉન્ટબેટન જ જવાબદાર છે.

🎯👉રંગ લખે છે કે ——” હૈદરાબાદના મામલામાં સરદાર પટેલ સ્વયં અનુભવ કરતાં હતા કે એમણે જો પંડિત જવાહરલાલ નહેરુની વાત માની લીધી હોત તો હેદરાબાદનો મામલો ઉલ્ઝ્તોં !!! બિલકુલ આવી જ સલાહો મૌલાના આઝાદ એવં લોર્ડ માઉન્ટબેટનની હતી. સરદાર પટેલ હૈદરાબાદના ભારતમાં શીઘ્ર વિલયના પક્ષમાં હતાં !!! પરંતુ જવાહરલાલ નહેરુ એમની સાથે સહમત નહોતાં ……. લોર્ડ માઉન્ટબેટનની કૂટનીતિ પણ એવી જ હતી કે સરદાર પટેલનાં વિચારો અને પ્રયાસોને સાકાર કરવામાં વિલંબ થઇ ગયો !!!!સરદાર પટેલના રાજનીતિક વિરોધીઓએ એમને મુસ્લિમવર્ગના વિરોધીના રૂપમાં વર્ણિત કર્યા !!! પરંતુ વાસ્તવમાં સરદાર પટેલ હિંદુ-મુસ્લિમ એકતા માટે સંઘર્ષરત હતાં. આ ધારણાની પુષ્ટિ એમનાં વિચારો અને કાર્યોથી થાયછે એટલે સુધી કે ગાંધીજીએ પણ સ્પષ્ટ કર્યું હતું કે ——-“સરદાર પટેલને મુસ્લિમ વિરોધી બતાવવા એ સત્યને જુઠું સાબિત કરવાં બરાબર છે ……… આ એક સૌથી મોટી વિડંબણા છે !!!!”
વસ્તુત: સ્વતંત્રતા પ્રાપ્તિનાં તત્કાળ બાદ અલીગઢ મુસ્લિમ વિશ્વવિદ્યાલયમાં આપવામાં આવેલાં એમનાં વ્યાખ્યાનમાં હિંદુ-મુસ્લિમ પ્રશ્ન પર એમનાંવિચારોની પુષ્ટિ થાય છે !!!સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલના વ્યક્તિત્વને ઉઠાવવા માટે અને નહેરુજી કેટલાં ખોટા હતાં. તે માટે એક વાર્તા હું અહી મુકું છુંસરદાર પટેલ અને જવાહરલાલ નહેરુ સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલ :”નહેરુજી આવો રીક્ષામાં બેસી જાઓ”જવાહરલાલ નહેરુ : “નહીં પટેલજી હું ખાન સાહેબ સાથે જરૂરી વાત કરવાં માંગું છું !”સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલ :” એવી કઈ …

 

📚📙📒📕૧૪ થી ૨૦ નવેમ્બર રાષ્ટ્રીય ગ્રંથ સપ્તાહ સપ્તાહની ઉજવણી📚📕📚

🙏✍👏ચાલો આજે જ સંકલ્પ કરીએ કે ઓછામાં ઓછું એક પુસ્તક આ સપ્તાહ દરમિયાન વાચીએ અને અન્ય એકને વંચાવી આ પરંપરા સદા ચાલુ રાખી વૈચારિક સમૃદ્ધ નાગરિકો દ્વારા દેશને આગળ વધારવામાં પોતાનો અમુલ્ય ફાળો આપીએ.. એ જ રાષ્ટ્રીય ગ્રંથ સપ્તાહની ઉજવણીની સાર્થકતા.

આંતરચક્ષુ વડે જ્ઞાનના દિવ્ય પ્રકાશને પામવા માટે સાહિત્ય જ અસરકારક અને પ્રબળ માધ્યમ છે 🗣નારદ સ્મૃતિના શ્લોકમાં કહેવાયું છે કે જો બ્રહ્માએ લેખનકાર્ય દ્વારા ઉત્તમ નેત્રનો વિકાસ ન કર્યો હોત તો ત્રણેય લોકમાં શુભ ગતિ પ્રાપ્ત ન થઇ હોત. 🇮🇳👉ભારતીય લેખનકલા વિશ્વની સૌથી પ્રાચીન લેખનકલા મનાય છે. ઋગ્વેદ વિશ્વનો સૌથી પ્રાચીન ગ્રંથ મનાય છે.

🌐💠અરબી ભાષામાં કહેવત છે “પુસ્તક એ ખિસ્સામાં રાખેલો બગીચો છે” વાંચન પ્રત્યે લોકોમાં અભિરુચિ કેળવવા ૧૪ થી ૨૦ નવેમ્બર રાષ્ટ્રીય ગ્રંથ સપ્તાહ સપ્તાહની ઉજવણી અંતર્ગત વાંચનપ્રવૃતિને અનુલક્ષીને ગ્રંથાલયો દ્વારા પુસ્તક પ્રદર્શન,ચિત્ર,નિબંધ સ્પર્ધા,સુલેખન,વાંચન શિબિરો,શૈક્ષણિક ફિલ્મ શો,શિષ્ટ વચન સ્પર્ધા જેવા વિવિધ કાર્યક્રમો યોજાય છે.

⚜🔱૧૯મી સદીમાં ઈંગ્લેન્ડમાં ગ્રંથાલય ધારો અસ્તિત્વમાં આવ્યો અને ભારતમાં પણ ઇસ્ટ ઇન્ડિયા કંપનીના 3 પ્રાંત કલકત્તા,મદ્રાસ,મુંબઈમાં આ પ્રવૃત્તિ શરુ થઇ.

♻🔰⚜અમદાવાદમાં શ્રી ફાર્બસ દ્વારા ગુજરાત વર્નાક્યુલર સોસાયટી સ્થાપના બાદ 🔰૧૮૯૪મ નેટીવ લાઈબ્રેરીની પ્રવૃત્તિ શરુ કરવામાં આવી. સ્વતંત્રતા પછી ગ્રંથાલય પ્રવૃતિને વેગ મળ્યો. 🔱🔰પ્રથમ પંચવર્ષીય યોજનામાં ઇન્ટીગ્રેટેડ લાઈબ્રેરી સર્વિસ પર ભાર મુકવામાં આવ્યો. ત્યારબાદ તો સરકારી અને ખાનગી અનેક ગ્રંથાલયો અસ્તિત્વમાં આવ્યા.

🔆🔅🎯અનેક મહાનુભાવોએ જીવનમાં પુસ્તકોનું મહત્વ સમજાવ્યું છે. 🗣રવીન્દ્રનાથ ટાગોરના શબ્દોમાં *“ધનબળ,શક્તિબળ,આયુષ્યબળ કરતા પણ ચડિયાતું બળ પુસ્તક્બળ છે.

💠👉 ”સ્વામી વિવેકાનંદના મતે “સારા પુસ્તકો વિનાનું ઘર સ્મશાન જેવું છે. ”
તો 💠👉સ્વામી રામતીર્થના મતે “પુસ્તકો એ કદી નિષ્ફળ ન જનારા દોસ્તોમાં સૌથી મોખરે છે. ”તો

🔘👉💠સિસરોના મતે”વિચારોના યુદ્ધમાં પુસ્તકો જ શસ્ત્રો છે. ”

💠👉ખરેખર પુસ્તકો એ મનુષ્ય માટે સંકટ સમયની સાંકળ સમાન મનાય છે. વડીલો કહી ગયા છે કે ગીતાજીમાં આપના દરેક પ્રશ્નોનો જવાબ છે. એનાથી આગળ વધીને એમ પણ મનાય છે કે “તમે જયારે ખુબ મૂંઝાયા હો ત્યારે કોઈ પણ પુસ્તકનું કોઈ પણ એક પાનું ખોલી વાચો એમાંથી તમારા મુંઝવતા પ્રશ્નનો ઉકેલ મળી જ જશે. !!”

👆👉 છે ને આશ્ચર્ય લાગે એવી વાત?😧😯🤔🤭🤫

મિત્રો હું યુવરાજસિંહ જાડેજા એવું માનું છુ કે અનેક લોકોના સ્વાનુભવ પછી ઉદભવેલી આ ઉક્તિ છે. મિત્રો વર્તમાનપત્રોના વાંચનથી વર્તમાન સાથે,પુરાણ ગ્રંથોના વાંચનથી સંસ્કૃતિ સાથે તો સામયિકો અને અન્ય પુસ્તકોના વાંચનથી ભૂત,ભવિષ્ય અને વર્તમાન તથા દેશ વિદેશ સાથે સતત સંબંધમાં રહી શકાય છે. દરેક ગામ-શહેરમાં હવે તો અનેક પુસ્તકાલયો અસ્તિત્વમાં છે જ. તદુપરાંત ટેકનોલોજીના જમાનામાં તો 👆આંગળીના એક ક્લિકથી 📲મોબાઈલ કે કોમ્પ્યુટરમાં💻 પણ વર્તમાનપત્રો સહીત સામયિકો અને અન્ય વાંચનનો અધધધ ખજાનો મળી રહે છે.

🕟🕠આ સપ્તાહ દરમિયાન સરકાર અને સ્વૈચ્છિક સંસ્થા દ્વારા તો પુસ્તક મેળા, ચર્ચાસભા, પુસ્તકવાંચન, રેલી વગેરે કાર્યક્રમો દ્વારા લોકોને વાચનાભિમુખ કરવા અનેક પ્રયાસો કરાય જ છે. ઉપરાંત દરેક નાગરિકે પણ આવાં અમુક નિયમો કાયમ અપનાવવા જોઈએ:: *જન્મદિવસ કે શુભ પ્રસંગોએ પુસ્તકો ભેટ આપવાની ટેવ કેળવવી…

 

🔰🎯💠👁‍🗨♻🔰🎯💠👁‍🗨♻
ભારતીય ઈતિહાસના પ્રમુખ યુદ્ધો
🔰🎯💠👁‍🗨♻🔰🎯💠👁‍🗨♻
✍યુવરાજસિંહ જાડેજા ગોંડલ યુયુત્સુ ૯૦૯૯૪૦૯૭૨૩

💠👉ભારતીય પ્રજા હજારો વર્ષોથી ગુલામી અને યુધ્ધોન્માદ જોતી અને સહન કરતી આવી છે. વિશ્વના દરેક ખંડમાંથી આક્રમણકારો જુદીજુદી પ્રયુક્તિઓ યોજી ભારતીય પ્રજાને ફોસલાવીને પગ પસેરો કર્યા બાદ સમય જતા છટકું ગોઠવીને પાછળથી હુમલાઓ કર્યાનાં દાખલાઓ છે.

🎯👉હજારો વર્ષોનો સમય ગાળો ધરાવતો ભારતીય યુધ્ધ ઈતિહાસમાં અનેક યુધ્ધો લડાઈ ચુક્યા છે. ભૂતકાળમાં લડાયેલા યુદધોની આટલી વિશાળ સંખ્યા જોતા તેમાંથી ફક્ત અમુક મહત્વના યુધ્ધો આ લેખ માટે પસંદગી કરવી એ ખુબ જ મુશ્કેલ અને માથાકુટીયું કામ છે. આમ છતા આ લેખમાં જે યુધ્ધોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે એ યુધ્ધો એ ભારતીય ઈતિહાસને નવા ચિન્હો આપ્યા છે. જો આ યુધ્ધો ન લડાયા હોત તો કદાચ ભારતીય ઈતિહાસ જુદી જ રીતે લખાયો હોત. આ યુધ્ધો અને તેને લીધે ભારતીય ઇતિહાસમાં લાંબાગાળે કેવા પરિવર્તનો આવ્યા એ જાણ્વું રસપ્રદ બની રહેશે.

ઈ.સ. ૩૨૬ હાઈડેસ્પીજનું યુદ્ધ :👉 સિકંદર અને પંજાબના રાજા પોરસની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું જેમાં સિકંદરની જીત થઈ હતી.

ઈ.સ. ૨૬૧ કલિંગાની લડાઈ 👉: સમ્રાટ આશોકએ કલિંગ પર આક્રમણ કર્યું હતું અને યુદ્ધમાં થયેલ રક્તપાતથી વિચલિત થઈને તેમણે યુદ્ધ ન કરવાનું પ્રણ લીધું હતું.

🎯ઈ.સ. ૭૧૨માં :👉 સિંધની લડાઈમાં મહમ્મદ કાસીમે અરબોની સત્તા સ્થાપિત કરી.

ઈ.સ. ૧૧૯૧ તારાઈનું પ્રથમ યુદ્ધ :👉 મોહમ્મદ ગૌરી અને પૃથ્વી રાજ ચૌહાણની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું, જેમાં પૃથ્વી રાજ ચૌહાણની જીત થઇ હતી.

🎯ઈ.સ. ૧૧૯૨ તારાઈનું દ્વિતીય યુદ્ધ :👉 મોહમ્મદ ગૌરી અને પૃથ્વી રાજ ચૌહાણની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું, જેમાં મોહમ્મદ ગૌરીની જીત થઇ હતી.

ઈ.સ. ૧૧૯૪ ચંદાવરનું યુદ્ધ :👉 તેમાં મુહમ્મદ ગૌરીએ કન્નૌજના રાજા જયચંદને હરાવ્ય હતા.

ઈ.સ. ૧૫૨૬ પાનીપતનું પ્રથમ યુદ્ધ :👉 મોગલ શાસક બાબર અને ઈબ્રાહીમની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું.

🎯ઈ.સ. ૧૫૨૭ ખાનવાનું યુદ્ધ :👉 તેમાં બાબરે રાણા સાંગાને હરાવ્યા હતા.

🎯ઈ.સ. ૧૫૨૯ ઘાઘરાનું યુદ્ધ 👉: તેમાં બાબરે મહમૂદ લોદીની આગેવાનીમાં અફઘાનોને હરાવ્યા હતા.

ઈ.સ. ૧૫૩૯ ચૌસાનું યુદ્ધ :👉 તેમાં શેરશાહ સૂરીએ હુમાયુને હરાવ્યા હતા.

🎯ઈ.સ. ૧૫૪૦ કન્નૌજ (બિલગ્રામનું યુદ્ધ) :👉 તેમાં ફરીવાર શેરશાહ સૂરીએ હુમાયુને હરાવીને ભારત છોડવા પર મજબુર કર્યા.
✍યુવરાજસિંહ જાડેજા ગોંડલ યુયુત્સુ ૯૦૯૯૪૦૯૭૨૩

ભારતીય ઈતિહાસના પ્રમુખ યુદ્ધો

ઈ.સ. ૧૫૫૬ પાનીપતનું બીજું યુદ્ધ :👉 અકબર અને હુમાયુની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું.
ઈ.સ. ૧૫૬૫ તાલીકોટાનું યુદ્ધ 👉: આ યુદ્ધથી વિજયનગર સામ્રાજ્યનું અંત થઇ ગયું કેમકે બીજાપુર, બીદર, અહમદનગર અને ગોલકુંડાની સંગઠીત સેનાએ લડી હતી.

🎯ઈ.સ. ૧૫૭૬ હલ્દી ઘાટીનું યુદ્ધ :👉 અકબર અને રાણા પ્રતાપની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું જેમાં રાણા પ્રતાપ ની હાર થઇ હતી.

🎯ઈ.સ. ૧૭૫૭ પ્લાસીનું યુદ્ધ :👉 અંગ્રેજો અને સિરાજુદ્દોલાની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું જેમાં અંગ્રેજોની જીત અને ભારતમાં અંગ્રેજ શાસનની શરુઆત થઇ હતી

ઈ.સ. ૧૭૬૦ વાંડીવાશનું યુદ્ધ :👉 અંગ્રેજોઅને ફ્રાંસીસિયોની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું જેમાં ફ્રાંસીસિયો હાર થઇ હતી.

🎯ઈ.સ. ૧૭૬૧ પાનીપતનું ત્રીજું યુદ્ધ :👉 અહમદશાહ અબ્દાલી અને મરાઠીઓની વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું જેમાં ફ્રાંસીસિયોની હાર થઇ હતી.

🎯ઈ.સ. ૧૭૬૪ બક્સરનું યુદ્ધ :👉 અંગ્રેજો અને શુજાઉદ્દોલા, મીર કાસિમ અને આલમ દ્વિતીયની સંયુકત સેવા વચ્ચે અંગ્રેજોની જીત થઇ હતી. અંગ્રેજોને ભારતમાં સર્વોચ સત્તા માનવામાં આવવા લાગ્યું.

ઈ.સ. ૧૭૬૭-૬૯ પ્રથમ મૈસુર યુદ્ધ :👉 હૈદર અલી અને અંગ્રેજો વચ્ચે યુદ્ધ થયું જેમાં અંગ્રેજોની હાર થઇ

🎯ઈ.સ…

 

🔰💠🙏👁‍🗨♻🔰💠🙏👁‍🗨♻🔰
📝📝મણિશંકર રત્નજી ભટ્ટ📝📝
🔰💠🙏👁‍🗨🔰💠🙏👁‍🗨🔰🙏💠

મણિશંકર રત્નજી ભટ્ટ, ‘કાન્ત’ (૨૦ નવેમ્બર ૧૮૬૭ – ૧૬ જૂન ૧૯૨૩)
📕ગુજરાતી કવિ અને નાટ્યકાર હતા.

📘તેમનો જન્મ સૌરાષ્ટ્રમાં અમરેલી જિલ્લાના દામનગર મહાલમાં આવેલા ચાવંડ ગામમાં કારતક વદ ૮, સંવંત ૧૯૨૪ના રોજ બુધવારે થયો હતો.

📚પ્રાથમિક-માધ્યમિક શિક્ષણ માંગરોળ, મોરબી અને રાજકોટમાં.

📌📌 મોરબીમાં શાસ્ત્રી શંકરલાલ માહેશ્વરને ત્યાં જ્ઞાતિજનોનો કવિતાવિલાસ ચાલતો, તેમાં વ્રજભાષાની શબ્દચમત્કૃતિભરી કાવ્યશૈલીમાં રચનાઓ થતી તેમ જ સંસ્કૃતમાં પણ વૈવિધ્યભર્યા અને અનવદ્ય છંદોવિધાનવાળી રચનાઓ થતી. કાન્તના શબ્દછંદપ્રભુત્વમાં આ કવિતાવિલાસનો ફાળો હોવાનો સંભવ છે.
📌📌૧૮૮૮માં મુંબઈમાંથી લૉજિક અને મૉરલ ફિલોસોફીના વિષયો સાથે બી.એ. પાશ્ચાત્ય બુદ્ધિવાદે એમને અજ્ઞેયવાદી બનાવ્યા, નીતિશાસ્ત્રના અભ્યાસે જીવનની ચરિતાર્થતાના ગહનગંભીર પ્રશ્નો એમની સમક્ષ ઊભા કર્યા અને અંગ્રેજી કવિતાએ એમના પર અજબ કામણ કરી એમની કાવ્યરુચિને નૂતન રીતે ઘડી.

📍📌૧૮૮૯માં થોડો વખથ સુરતમાં શિક્ષક તરીકે કામ કર્યા પછી
📌📍૧૮૯૦ થી ૧૮૯૮ સુધી વડોદરાના કલાભવનમાં સાહિત્યશાસ્ત્રના અધ્યાપક, વાઇસ પ્રિન્સિપાલ અને એની અંગભૂત ટ્રેનિંગ કૉલેજના આચાર્ય તરીકે રહ્યા.
📍આ દરમિયાન ૧૮૯૧માં પ્રથમ પત્નીનું અવસાન થયું, જેણે એમને તીવ્ર મર્માઘાત કર્યો. એમના સ્નેહાતુર કલ્યાણવાંછુ હૃદયને જડ બુદ્ધિવાદ અને અજ્ઞેયવાદથી સંતોષ નહોતો અને થિયોસોફીના રહસ્યવાદથી તેઓ આ પૂર્વે પ્રબળપણે આકર્ષાયા હતા, પણ હવે તેઓ ઈશ્વરના અસ્તિત્વને માનતા અને ભક્તિની આવશ્યકતાને સ્વીકારતા થઈ જાય છે અને વિભિન્ન ખેંચાણોની અનુભૂતિ સાથે, 📚૧૮૯૮માં લગ્નસ્નેહની દિવ્યતા પ્રબોધતા તથા સ્વર્ગમાં પણ સ્ત્રીપુરુષના આત્માના મિલનની ખાતરી આપતા સ્વીડનબોર્ગીય ખ્રિસ્તી ધર્મમાં જઈ વિરમે છે.
📖૧૮૯૮માં એમણે ખ્રિસ્તી ધર્મનો કરેલો સ્વીકાર કામચલાઉ નીવડ્યો, પણ ભાવનગર ગયા પછી ૧૯૦૦માં કરેલો જાહેર સ્વીકાર જ્ઞાતિબહિષ્કૃત બની રહ્યો.

📕🖇🖋૧૮૯૮ થી ૧૯૨૩ સુધી એમણે ખ્રિસ્તી ધર્મ-સ્વીકારને કારણે થયેલા થોડા વિક્ષેપ સાથે ભાવનગર રાજ્યમાં બહુધા શિક્ષણ અધિકારી તરીકે અને પછીથી દીવાન ઑફિસમાં કામગીરી બજાવી. ૧૯૨૩માં કાશ્મીરના પ્રવાસે ગયા, ત્યાંથી પાછા ફરતાં રાવળપિંડીથી લાહોર આવતી મેલ ટ્રેનમાં એમનું અવસાન થયું.

💠પૂર્વાલાપ (૧૯૨૬)👉 ગુજરાતી સાહિત્યમાં આજ સુધી અપૂર્વ કહી શકાય એવો મણિશંકર રત્નજી ભટ્ટ, ‘કાન્ત’નો કાવ્યસંગ્રહ. ઉત્તમ નાદમાધુર્ય, ચમત્કૃતિપૂર્ણ પ્રાસનિબંધન, ચુસ્ત-સંયત શ્લોકબંધ અર્થઘન અભિવ્યક્તિ, ઉત્કટ ભાવનિરૂપણ, લલિતકાન્ત શૈલી, સપ્રાણ અલંકારવૈભવ અને ઘનીભૂત અંગત વેદનાના કલાત્મક કરુણાવિષ્કારની બાબતમાં કાન્તની આ રચનાઓ અનન્ય છે. ધર્માન્તર પછી પાંખું પડેલું ઉત્તરવયનું સર્જન બાદ કરતાં કવિનાં દાંપત્યપ્રેમ, મિત્રપ્રેમ અને વ્યક્તિપ્રેમ નિરૂપતાં ઊર્મિકાવ્યો અને એમાંય સંમોહક વર્ણસંયોજનથી ઊંડો અર્થપ્રભાવ જન્માવતું ‘સાગર અને શશી’ અત્યંત દ્યોતક છે. ખંડકાવ્ય કાન્તની સિસૃક્ષામાંથી પ્રગટેલું તદ્દન નવું કાવ્યસ્વરૂપ છે; અને ‘અતિજ્ઞાન’, ‘ચક્રવાકમિથુન’, ‘વસન્તવિજય’ તેમ જ ‘દેવયાની’ એ ચાર ખંડકાવ્યોમાં એનું સર્વાંગ સૌંદર્ય પ્રગટ થયું છે. ભાષારાગ, ઈન્દ્રિયસંવેદ્યતા અને સંદર્ભદ્યોતક અલંકાર-પ્રતીક-કલ્પનો દ્વારા આ ખંડકાવ્યો કેવળ પ્રસંગો નથી રહ્યાં, પણ એમાં અખંડ કવિકર્મનો સંસ્પર્શ અનુભવાય છે. જીવનરહસ્ય નહીં, પણ કલારહસ્ય અહીં કવિની સફળતાનું કેન્દ્ર છે. અતૃપ્ત પ્રણયની ભાવસૃષ્ટિ, સંસ્…

 

સાગર અને શશી – કાન્ત (ભાગ-૧)

આજ, મહારાજ ! જલ પર ઉદય જોઈને
ચન્દ્રનો, હૃદયમાં હર્ષ જામે,

સ્નેહઘન, કુસુમવન વિમલ પરિમલ ગહન
નિજ ગગન માંહિ ઉત્કર્ષ પામે;

પિતા ! કાલના સર્વ સંતાપ શામે !
નવલ રસ ધવલ તવ નેત્ર સામે
પિતા ! કાલના સર્વ સંતાપ શામે !

જલધિજલદલ ઉપર દામિની દમકતી
યામિની વ્યોમસર માંહી સરતી;

કામિની કોકિલા કેલિ કૂજન કરે
સાગરે ભાસતી ભવ્ય ભરતી;

પિતા ! સૃષ્ટિ સારી સમુલ્લાસ ધરતી !
તરલ તરણી સમી સરલ તરતી,
પિતા ! સૃષ્ટિ સારી સમુલ્લાસ ધરતી !

– મણિશંકર રત્નશંકર ભટ્ટ ‘કાન્ત’

👐👐🙌🏻ઝુલણા છંદના પ્રલંબ લયમઢ્યું આ કાવ્ય ગુજરાતી કાવ્ય-સાહિત્યનું એક સોનેરી પૃષ્ઠ છે ! શંકરાભરણની ચાલમાં ચાલતા આ કાવ્યમાં પરંપરિત ઝુલણા છંદના સાડત્રીસ માત્રાના નિયમનો સાયાસ ભંગ થતો જણાય છે. નરસિંહ મહેતાએ બહુઆયામી રીતે આજ છંદનો વિનિયોગ કરી પ્રભાતિયાં રચ્યા હતાં. કવિ કાન્ત ગોપનાથના દરિયાકિનારે થતા ચંદ્રોદય અને એના કારણે સાગર અને એ રીતે ઉરમાં આવતી -જામતી- ભરતીને આલેખવા એ જ છંદ વાપરે છે ત્યારે સૂર-શ્રુતિના લયાન્વિત આંદોલનો ભાવકને ઝૂમી ઊઠવા મજબૂર કરી દે છે… ‘ગાલગા’ ‘ગાલગા’ના આવર્તનોમાંથી પ્રકટતું સંગીત પોતે સાગરના આવ-જા આવ-જા કરતા ફેનિલ મોજાં સમું દૃશ્ય-શ્રાવ્ય ચિત્ર ઊભું કરવામાં એ રીતે ઉપકારક નીવડે છે કે એમ લાગે કે બીજો કોઈ છંદ આ કાવ્યમાં નભી શક્યો જ ન હોત !

☝☝☝કાવ્ય દ્રુતવિલંબિત લયમાં ચાલે છે.. ક્યારેક લય ઝડપી (સ્નેહઘન કુસુમવન…ગહન) ભાસે છે અને ક્યારેક ધીમો (આજ મહારાજ…હર્ષ જામે) , જાણે સાગરના મોજાંની સાથે તાદાત્મ્ય ન સાધતો હોય!

👉👇૧૮૯૭માં કાન્તના કલાપી સાથેના અને ન્હાનાલાલ સાથેના મૈત્રી સંબંધનો આરંભ થયો હતો. થોડાંક વરસ સુધી બન્ને વચ્ચે કવચિત્ મુલાકાત અને કવચિત્ પત્રવ્યવહાર ચાલ્યો. ન્હાનાલાલ એમનાં કાવ્યો કાન્તને મોકલે અને કાન્ત સુધારા સૂચવે તે ન્હાનાલાલ સ્વીકારે, ચર્ચાઓ થાય એમ ઉભયપક્ષે ચાલ્યું. ૧૮૯૮માં કવિ કાન્તે ખ્રિસ્તી ધર્મ અંગીકાર કર્યો. ધર્માન્તરને કારણે જ્યારે સૌએ કાન્તનો ત્યાગ કર્યો હતો ત્યારે ૧૯૦૨માં કાન્તના પત્ની ‘ન્હાની’ની પ્રસૂતિ સમયે ન્હાનાલાલ અને માણેકબહેન ભાવનગર આવીને કાન્તના કુટુંબ સાથે રહ્યાં હતાં. આ સમયે કાન્ત અને ન્હાનાલાલ નાના ગોપનાથ ગયા હતા અને હાથબ બંગલાની અગાસીમાંથી સાગરતટ પર પૂર્ણિમાના ચન્દ્રનું દર્શન કર્યા બાદ પછી કાન્તે ૦૬/૦૬/૧૯૦૨નારોજ ‘સાગર અને શશી’ કાવ્ય રચ્યું હતું. અને ન્હાનાલાલે ‘સાગરને’ તથા ‘પુર્નલગ્ન’ કાવ્યો રચ્યાં હતાં.
〰〰♻♻〰〰〰♻♻♻〰

🙌🏻🙌🏻🙌🏻🙌🏻🙌🏻🙌🏻🙌🏻🙌🏻🙌🏻🙌🏻🙌🏻
સાગર અને શશી – કાન્ત (ભાગ-૨)
👏👏👏👏👏👏🤝🤝🤝🤝🤝
આજ, મહારાજ ! જલ પર ઉદય જોઈને
ચન્દ્રનો, હૃદયમાં હર્ષ જામે,
સ્નેહઘન, કુસુમવન વિમલ પરિમલ ગહન
નિજ ગગન માંહિ ઉત્કર્ષ પામે;

પિતા ! કાલના સર્વ સંતાપ શામે !
નવલ રસ ધવલ તવ નેત્ર સામે
પિતા ! કાલના સર્વ સંતાપ શામે !

જલધિજલદલ ઉપર દામિની દમકતી
યામિની વ્યોમસર માંહી સરતી;
કામિની કોકિલા કેલિ કૂજન કરે
સાગરે ભાસતી ભવ્ય ભરતી;

પિતા ! સૃષ્ટિ સારી સમુલ્લાસ ધરતી !
તરલ તરણી સમી સરલ તરતી,
પિતા ! સૃષ્ટિ સારી સમુલ્લાસ ધરતી !

– મણિશંકર રત્નશંકર ભટ્ટ ‘કાન્ત’

ભરતીએ ચડેલા સમુદ્રના મોજાં જેમ એક પછી એક વધુ ને વધુ નજીક આવીને વધુને વધુ ભીંજવતા જાય એ રીતે અહીં કાવ્યની પંક્તિઓ છલકાતી આવે છે. હૃદયમાં હર્ષ જામેમાં ‘જામે’ ક્રિયાપદ વાપરીને સાગર પરથી થતા ચંદ્રોદય નિરખતાં હૃદયમાં ઉલ્લાસની વધતી જતી માત્રાને કવિએ ખૂબીથી સૂચવી દીધી છે ને ત્રીજી પંક્તિમાં તો ‘સ્નેહઘન કુસુમવન વિમલ પરિમલ ગહન’ છોળ કેટલી છલકાય છે !

સાગર ઉપર ચન્દ્રનો ઉદય જોઈને કવિ હૈયું બોલી ઊઠે છે કે જાણે સ્નેહનાં વાદળ ઊમટ્યાં છે. ચારેબાજુ કુસુમોનું વન (વ…

 

 

✡✡21 नवंबर  का इतिहास✡✡

❇ग्रेगोरी कैलंडर के अनुसार 21 नवंबर वर्ष का 325 वाँ (लीप वर्ष में यह 326 वाँ) दिन है। साल में अभी और 40 दिन शेष हैं।

✡21 नवंबर की महत्त्वपूर्ण घटनाएँ

1877 – प्रसिद्ध वैज्ञानिक थॉमस अल्वा एडिसन ने विश्व के सामने पहला फोनोग्राफ पेश किया।

1906 – चीन ने अफीम के व्यापार पर रोक लगाई।

1921 – प्रिंस ऑफ वेल्स (सम्राट एडवर्ड अष्टम) बाँबे (अब मुंबई) पहुंचे और कांग्रेस ने देशव्यापी हड़ताल का ऐलान किया।

1947 – आजादी के बाद देश में पहली बार डाक टिकट जारी किया गया।

1956 – एक प्रस्ताव लाकर शिक्षक दिवस को स्वीकृति दी गई थी।

1962 – भारत-चीन सीमा विवाद के दौरान चीन ने संघर्षविराम का ऐलान किया।

1963 – केरल के थुंबा क्षेत्र से रॉकेट छोड़े जाने के साथ ही भारत का अंतरिक्ष कार्यक्रम शुरु हुआ।

भारत का ‘नाइक-अपाचे’ नाम का पहला रॉकेट छोड़ा गया।

1979 – मक्का में काबा मस्जिद पर मुस्लिम उग्रवादियों का अधिकार।

1986 – मध्य अफ्रीकी गणराज्य नेे संविधान अंगीकार किया।

1999 – चीन द्वारा अपने प्रथम मानव रहित अंतरिक्ष यान ‘शेनझू’ का प्रक्षेपण किया गया।

2001 – संयुक्त राष्ट्र ने अफ़ग़ानिस्तान में अंतरिम प्रशासन के गठन का प्रस्ताव रखा।

2002 – मुस्लिम लीग (कायदे आजम) के नेता जफ़रउल्ला ख़ान जमाली पाकिस्तान के प्रधानमंत्री निर्वाचित।

बुल्गारिया. इस्तोनिया, लातविया, लिथुआनिया ,रोमानिया,स्लोवाकिया और स्लेवानिया को नाटो ने संगठन का सदस्य बनने का निमंंत्रण दिया।

2005 – श्रीलंका के नवनिर्वाचित राष्ट्रपति महिंदा राजपक्षे ने पूर्व प्रधानमंत्री रत्नसिरी विक्रमनायके को देश का नया प्रधानमंत्री नियुक्त किया।

2006 – भारत और चीन ने नागरिक परमाणु ऊर्जा के क्षेत्र में साझा सहयोग बढ़ाने का फैसला किया।

2007 – पैप्सिको चैयरमैन इंदिरा नूई को अमेरिकी इंडियन बिजनेस काउंसिल के निदेशक मंडल में शामिल किया गया।

2008 – प्रधानमंत्री डॉ. मनमोहन सिंह ने वैश्विक मंदी के बावजूद भारत की आर्थिक विकास दर 8% रहने की सम्भावना व्यक्त की। राष्ट्रपति प्रतिभा पाटिल ने पंजाब और हरियाणा में दो नये जजों जस्टिस राकेश कुमार गर्ग व राकेश कुमार जैन को नियुक्त किया।

✡21 नवंबर को जन्मे व्यक्ति

1931 – ज्ञानरंजन – हिन्दी के प्रमुख यशस्वी कथाकार हैं।

1899 – हरे कृष्ण मेहताब – ‘भारतीय राष्ट्रीय कांग्रेस’ के प्रमुख नेता तथा आधुनिक उड़ीसा के निर्माताओं में से एक।

1916- नायक यदुनाथ सिंह- परमवीर चक्र सम्मानित भारतीय सैनिक

1941- आनंदीबेन पटेल, गुजरात की पहली मुख्यमंत्री

1872 – केसरी सिंह बारहट – प्रसिद्ध राजस्थानी कवि तथा स्वतंत्रता सेनानी।

✡21 नवंबर को हुए निधन

1517 – सिकन्दर शाह लोदी – बहलोल लोदी का पुत्र और दिल्ली का सुल्तान

1970 – चंद्रशेखर वेंकट रामन, भारतीय वैज्ञानिक

✡21 नवंबर के महत्त्वपूर्ण अवसर एवं उत्सव

विश्व दूरदर्शन दिवस

नवजात शिशु दिवस (सप्ताह)

राष्ट्रीय औषधि दिवस (सप्ताह)

राष्ट्रीय एकता दिवस (सप्ताह)

❇❇ જ્ઞાન કી દુનિયા❇❇

 

 

📮Importance Of Day ( 21 Nov)📮
==============
✔ Wangala Festival (Telangana)

✔ Majuli Festival (Assam)

✔ World Hello Day

✔ World Television Day

✔ World Fisheries day

# 21 Nov2017

▪▪ જ્ઞાન કી દુનિયા▪▪

Updated: 21st November 2017 — 3:04 pm

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

ગુરુબ્રાહ્મણસમાજ.com નું ઓનલાઈન કોર્સીસ સમન્વય

TET-2 728-90 Psi 728-90Bin Sachivalay clerk 728-90
Guru Brahman Samaj © 2015- 2017 Frontier Theme